ઇલેક્ટ્રોસ્ટીમ્યુલેશન તમારી મેમરીને વેગ આપી શકે છે: અભ્યાસ – ધ હેલ્થસાઇટ

તાજેતરના અભ્યાસ સૂચવે છે કે ઇલેક્ટ્રોસ્ટીમ્યુલેશન અથવા ન્યુરોમસ્ક્યુલર ઇલેક્ટ્રિકલ ટ્રિમ્યુલેશન (એનએમઇએસ) લોકોની યાદશક્તિને સુધારી શકે છે. ઇલેક્ટ્રોસ્ટીમ્યુલેશનની પ્રક્રિયા લોકોને તેમના 70 ના દાયકામાં મેમરી કાર્યોમાં 20-વર્ષીયની જેમ કાર્ય કરી શકે છે .

ઇલેક્ટ્રોસ્ટીમ્યુલેશન મૂળભૂત રીતે એક પ્રક્રિયા છે જ્યાં મગજની સ્નાયુ સંકોચનને વેગ આપવા માટે ઇલેક્ટ્રિક ઇમ્પ્રુલેસનો ઉપયોગ થાય છે. રોબ રેઇનહાર્ટ અને જ્હોન ગુયેન દ્વારા અભ્યાસ, ‘કુદરત ન્યુરોસાયન્સ’ માં પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યો હતો. સંશોધન લક્ષ્યો કામ કરતી યાદશક્તિ – મનની એક ભાગ છે જ્યાં ચેતનાનું જીવન છે, જ્યારે આપણે નિર્ણયો લેતા હોઈએ છીએ, કારણ બને છે અને અમારી કરિયાણાની યાદીઓને યાદ કરીએ છીએ . 20 મી સદીના અંત ભાગમાં અને 30 ના દાયકાની શરૂઆતમાં કામ કરવાની યાદશક્તિમાં ઘટાડો થવાનું શરૂ થાય છે, રેઇનહાર્ટ સમજાવે છે, કેમ કે મગજના કેટલાક વિસ્તારો ધીમે ધીમે ડિસ્કનેક્ટેડ અને અનકોર્ડિનેટેડ બને છે.

જ્યારે અમે 60 અને 70 ના દાયકા સુધી પહોંચીએ છીએ, ત્યારે આ ન્યુરલ સર્કિટ્સ એટલા બગડ્યા છે કે આપણામાંના ઘણા લોકો ધ્યાનપાત્ર જ્ઞાનાત્મક મુશ્કેલીઓ અનુભવે છે, પણ અલ્ઝાઇમર રોગ જેવા ડિમેંટીઆસની ગેરહાજરીમાં. પરંતુ બંનેએ અવિશ્વસનીય કંઈક શોધી કાઢ્યું છે – વિદ્યુત પ્રવાહનો ઉપયોગ કરીને, મગજની આસપાસના વિસ્તારોને ઉત્તેજીત કરવા માટે, જે તેમની લય ગુમાવી દીધી છે, અમે કાર્યરત મેમરી કામગીરીમાં ભારે સુધારો કરી શકીએ છીએ.

અભ્યાસ દરમિયાન, તેઓએ તેમના 20 અને 70 ના દાયકામાં લોકોના સમૂહને પૂછ્યું કે તેઓ એક છબીને જોવા માટે જરૂરી મેમરી કાર્યો શ્રેણીબદ્ધ કરવા, અને પછી ટૂંકા વિરામ પછી, બીજી છબી કે નહીં તે ઓળખવા માટે મૂળથી થોડું અલગ હતું. આધારરેખા પર, જુવાન પુખ્ત વયજૂથ વૃદ્ધ જૂથને નોંધપાત્ર રીતે પ્રભાવિત કરતા, તેના પર વધુ સચોટ હતા. જો કે, જ્યારે વૃદ્ધ પુખ્તોએ સ્કેલ ઇલેક્ટ્રોડ દ્વારા 25 મિનિટની હળવી ઉત્તેજના પ્રાપ્ત કરી અને તેમના વ્યક્તિગત મગજ સર્કિટ્સમાં વ્યક્તિગત કરેલ, ત્યારે બે જૂથો વચ્ચેનો તફાવત અદૃશ્ય થઈ ગયો.

વધુ પ્રોત્સાહન આપવું? ઉત્તેજના પછી 50 મિનિટની સમયની વિંડોમાં તે મેમરી બુસ્ટ ઓછામાં ઓછી ચાલતી હતી – તે બિંદુ જ્યાં પ્રયોગ સમાપ્ત થયો. આ તકનીક કેમ અસરકારક છે તે સમજવા માટે, તેમને બે મિકેનિક્સ પર નજર રાખવાની જરૂર છે જે કાર્યરત મેમરીને યોગ્ય રીતે કાર્ય કરવાની મંજૂરી આપે છે- જોડાણ અને સમન્વયન. મિશ્રણ થાય છે જ્યારે વિવિધ પ્રકારનાં મગજ લય એક બીજા સાથે સંકલન કરે છે, અને તે કાર્યની યાદોને પ્રક્રિયા કરવામાં અને સંગ્રહ કરવામાં સહાય કરે છે. ધીમી, ઓછી આવર્તન લય – થેતા લય – તમારા મગજના આગળના ભાગમાં નૃત્ય કરે છે, જે ઓર્કેસ્ટ્રાના વાહકની જેમ કાર્ય કરે છે. તેઓ ગામા લય તરીકે ઓળખાતા ઝડપી, ઉચ્ચ-આવર્તન લય સુધી પહોંચે છે, જે મગજના ક્ષેત્રમાં ઉત્પન્ન થાય છે જે આપણા આસપાસના વિશ્વની પ્રક્રિયા કરે છે.

જેમ કે સંગીતવાદ્યો ઓર્કેસ્ટ્રામાં વાંસળી, ઓબો, વાયોલિન શામેલ હોય છે – એટલું જ નહીં, તમારા મગજની અંદર રહેલી ગામા લય એ દરેક તમારી યાદોને બનાવે છે તે વીજળી આધારિત ઓર્કેસ્ટ્રાને અનન્ય કંઈક ફાળો આપે છે. એક ગામા લય તમારા ઑબ્જેક્ટના રંગની પ્રક્રિયા પર પ્રક્રિયા કરી શકે છે, ઉદાહરણ તરીકે, જ્યારે બીજું આકાર આકાર લે છે, બીજો તેની દિશા નિર્ધારણ કરે છે, અને બીજો અવાજ. પરંતુ જ્યારે કન્વર્ટર તેમના બટનો સાથે ગડગડાટ કરે છે – જ્યારે થીટા લય તેમના પર દેખરેખ રાખવા, ગાવા માટે, અને તેમને સૂચવવા માટે તે ગામા લય સાથે જોડવાની ક્ષમતા ગુમાવે છે – મગજમાં અંદરની ધૂંધળી ભાંગી પડવાની શરૂઆત થાય છે અને આપણી યાદોને તેમની તીક્ષ્ણતા ગુમાવે છે.

દરમિયાન, સિંક્રનાઇઝેશન – જ્યારે મગજના વિવિધ ક્ષેત્રોમાંથી થીતા લય એક બીજા સાથે સમન્વયિત થાય છે – અલગ મગજ વિસ્તારોને એકબીજા સાથે વાતચીત કરવાની છૂટ આપે છે. આ પ્રક્રિયા મેમરી માટે ગુંદર તરીકે કાર્ય કરે છે, એક સુસંગત સ્વરુપ બનાવવા માટે વ્યક્તિગત સંવેદનાત્મક વિગતોને સંયોજિત કરે છે. જેમ આપણે વય છીએ તેમ, આપણું થીતા લય ઓછું સમન્વયિત બને છે અને આપણી યાદોને બનાવવાની શરૂઆત થાય છે. રેઇનહાર્ટ અને ગુગ્યેના કાર્ય સૂચવે છે કે વિદ્યુત ઉત્તેજનાનો ઉપયોગ કરીને, આપણે આ માર્ગો ફરીથી સ્થાપિત કરી શકીએ છીએ જે આપણે યુગની જેમ અતિશય વધતા જતા હોઈએ છીએ, મગજમાં અંદરની માહિતીના પ્રવાહને પુનઃસ્થાપિત કરીને અમારા અનુભવોને યાદ કરવાની અમારી ક્ષમતાને સુધારી શકીએ છીએ.

અને તે માત્ર જૂની પુખ્ત વયના લોકો નથી જે આ તકનીકથી ફાયદો ઉઠાવે છે: તે યુવાન લોકો માટે વચન પણ બતાવે છે. અભ્યાસમાં, 14 વયસ્ક પુખ્ત સહભાગીઓએ તેમની ઉંમર હોવા છતાં મેમરી કાર્યો પર નબળી કામગીરી કરી હતી – તેથી તેમણે તેમને બોલાવ્યા તેમના મગજને ઉત્તેજીત કરવા માટે પણ. “અમે દર્શાવ્યું છે કે, તેમના 20 ના દાયકામાં ગરીબ દેખાવ કરનાર, ખૂબ જ નાના હતા, તે જ પ્રકારની ઉત્તેજનાથી લાભ મેળવી શકે છે. તેઓ 60 થી 70 ના દાયકામાં હોવા છતાં પણ અમે તેમની કાર્યરત મેમરીને વેગ આપી શકીએ છીએ. “રેઇનહાર્ટ કહે છે.

કમ્પલિંગ અને સિંક્રનાઇઝેશન, તે ઉમેરે છે, સતત ચાલુ રહે છે: “એવું નથી કે લોકો એવા લોકો છે જે દંપતિ વિરુદ્ધ યુગલ કરતા નથી.” સ્પેક્ટ્રમના એક ઓવરને પર, અકલ્પનીય મેમરી ધરાવતી વ્યક્તિ બંને સુમેળમાં ઉત્તમ હોઈ શકે છે. અને જોડાણ, જ્યારે અલ્ઝાઇમર રોગ ધરાવતા કોઈક વ્યક્તિ કદાચ બંને સાથે નોંધપાત્ર રીતે સંઘર્ષ કરશે. અન્યો આ બે અતિશયોક્તિઓ વચ્ચે આવેલા છે – દાખલા તરીકે, તમે નબળા કપ્લર હોઈ શકો છો પરંતુ એક મજબૂત સિંક્રોનાઇઝર અથવા તેનાથી વિપરીત. અને જ્યારે આપણે ન્યુરલ સિમ્ફનીઝને બદલવા માટે આ ઉત્તેજનાનો ઉપયોગ કરીએ છીએ, ત્યારે અમે ફક્ત એક નાનકડું ટ્વીક બનાવતા નથી. તે વ્યવહારિક રીતે સંબંધિત છે. હવે, [લોકો] કાર્યોને અલગ રીતે કરી રહ્યા છે, તેઓ વસ્તુઓને વધુ સારી રીતે યાદ કરી રહ્યાં છે, તેઓ વધુ સારી રીતે સમજી રહ્યા છે, તેઓ વધુ ઝડપથી શીખી રહ્યાં છે. તે ખરેખર અસાધારણ છે. “રેઇનહાર્ટ ભાર મૂકે છે.

આગળ જોતાં, તેમણે તેમના કામ માટે વિવિધ ભાવિ અરજીઓની આગાહી કરી હતી. “સંભવિત સંશોધન અને સારવાર વિકલ્પોની સંપૂર્ણ નવી એવન્યૂ ખોલી રહ્યા છીએ અને અમે તેના વિશે ખૂબ ઉત્સાહિત છીએ.” રેઇનહાર્ટ રેઇનહાર્ટ ઇલેક્ટ્રોસ્ટીમ્યુલેશનની તપાસ કરવા માંગે છે. વ્યક્તિગત મગજ કોષો પર તે પ્રાણીઓના મોડેલ્સને લાગુ કરીને અસર કરે છે, અને તે ઉત્તેજીત છે કે ઉત્તેજનાની પુનરાવર્તિત ડોઝ કેવી રીતે મનુષ્યમાં મગજ સર્કિટ્સને વધુ વિસ્તૃત કરી શકે છે. જો કે, મોટાભાગની, તે આશા રાખે છે કે તેની શોધ એક દિવસ વિશ્વભરના લાખો લોકોને સંજ્ઞાનાત્મક ક્ષતિઓ સાથે જીવતા લોકો માટે સારવાર કરશે – ખાસ કરીને અલ્ઝાઇમર રોગ ધરાવતા લોકો.

પ્રકાશિત: 16 એપ્રિલ, 2019 8:18 વાગ્યે

Post Author: admin