એનએએસટીવી ન્યુઝ – ચંદ્ર પર નાસાના તાજા ફાઇનિંગ ઓન હાઉ વોટર ઇઝ રીલિઝ્ડ

મેરીલેન્ડ:

ભાવિ સંશોધન માટે સંભવિત સંસાધન પ્રદાન કરવું, નાસાએ સોમવારે જણાવ્યું હતું કે ઉલ્કાના વરસાદ દરમિયાન ચંદ્ર પર પાણી છૂટો કરવામાં આવે છે.

આ સીમાચિહ્ન શોધ તરફ દોરી રહેલા ડેટાને સ્પેસ એજન્સીના લુનર વાતાવરણ અને ડસ્ટ એન્વાયર્નમેન્ટ એક્સ્પ્લોરર (એલએડીઇઇ) દ્વારા એકત્રિત કરવામાં આવ્યું હતું – એક રોબોટિક મિશન જે ચંદ્રના એક્સ્પોસ્ફિયર વિશે માહિતી એકત્રિત કરવા માટે ઓક્ટોબર 2013 થી એપ્રિલ 2014 સુધી ચંદ્રની પરિભ્રમણ કરે છે.

કેલિફોર્નિયાના સિલિકોન વેલીના નાસાના એમેસ રિસર્ચ સેન્ટરના લેડિ પ્રોજેક્ટના વૈજ્ઞાનિક રિચાર્ડ એલ્ફિકએ જણાવ્યું હતું કે, “ચંદ્રમાં મોટા ભાગના સમયે તેના વાતાવરણમાં એચ 2 ઓ અથવા ઓ.એચ. નોંધપાત્ર પ્રમાણમાં નથી.”

“પરંતુ જ્યારે ચંદ્ર આ મીટિઅરોઇડ સ્ટ્રીમ્સમાંથી પસાર થાય છે, ત્યારે તેને શોધવા માટે પૂરતું બાષ્પ બહાર કાઢવામાં આવ્યું હતું. અને પછી, જ્યારે ઇવેન્ટ સમાપ્ત થઈ, ત્યારે એચ 2 ઓ અથવા ઓ.એચ. ગયા,” નાસાના એક પ્રકાશનના પ્રકાશનએ તેને કહ્યું હતું.

નાસાના ગોડાર્ડ સ્પેસ ફ્લાઇટ સેન્ટરના મેહદી બેનાની આગેવાની હેઠળ અભ્યાસના તારણો નેચર જિઓસન્સીસમાં પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યા છે.

નાસાના જણાવ્યા અનુસાર, આ પ્રકાશન વૈજ્ઞાનિકોને ચંદ્રના પાણીના ઇતિહાસને સમજવાની અને ચંદ્રના ભૂસ્તરશાસ્ત્રીય ભૂતકાળ અને તેની સતત ઉત્ક્રાંતિને સમજવામાં તક આપે છે.

જ્યારે ચંદ્ર પર પાણી હોવાનું પુરાવા છે, ત્યારે આ તારણો સ્થાનિક અવકાશી પદાર્થના ધ્રુવોની નજીકના ક્રેટર્સના ઘેરા વિસ્તારોમાં બરફના થાપણોને ઠંડકમાં સમજાવવા માટે મદદ કરી શકે છે.

જો કે, પ્રોજેક્ટ પર કામ કરતા વૈજ્ઞાનિકોએ આ ખ્યાલને નકારી કાઢ્યો છે કે પૃથ્વીના કુદરતી ઉપગ્રહ પરના તમામ શોધી કાઢેલા પાણી મેટરોઇડ્સથી આવે છે.

“અમે જાણીએ છીએ કે કેટલાક પાણી ચંદ્રમાંથી આવવું આવશ્યક છે કારણ કે પાણીના જથ્થામાંથી મુક્ત થતા જથ્થામાં મેટરોરોઇડ્સની અંદર પાણીના જથ્થા કરતા વધારે છે,” સંશોધનના બીજા લેખક, જોન્સ હોપકિન્સ યુનિવર્સિટી એપ્લાઇડ ફિઝિક્સ લેબોરેટરીના ડાના હર્લીએ , કહ્યું.

ચંદ્ર પર પાણીની ઉત્પત્તિ સંબંધિત ચર્ચાઓ. કુદરતી ઉપગ્રહ પર પાણીનું વિતરણ તેમજ ચંદ્ર પર તત્વ જે જથ્થો હાજર છે તે વૈજ્ઞાનિક વર્તુળોમાં થોડા વધુ ગરમ ચર્ચા વિષય છે.

લોકસભા ચૂંટણી 2019 માટે ndtv.com/elections પર નવીનતમ ચૂંટણી સમાચાર , જીવંત અપડેટ્સ અને ચૂંટણી શેડ્યૂલ મેળવો. અમને 2019 ની ભારતીય સામાન્ય ચૂંટણીઓ માટે 543 સંસદીય બેઠકોમાંથી દરેક માટે ફેસબુક પર પસંદ કરો અથવા Twitter અને Instagram પર અમને અનુસરો.

Post Author: admin