યુ ટ્યુબ ફેક્ટ-તપાસ કરતી ટૂલ 9/11 ના ટ્રેજેડી ઇન ફ્લેમિંગ નોટ્રે-ડેમ – એનડીટીવી ન્યૂઝ

ગેરસમજ સામે લડવા માટેનો એક નવો યુ ટ્યુબ ટૂલ સોમવારે ખૂબ જાહેર રીતે નિષ્ફળ ગયો, પેરિસના નોટ્રે ડેમ કેથેડ્રલમાં સ્પાઇરની ધ્વંસપૂર્ણ પતનની ખોટી રીતે જોડતી વિડિઓને સપ્ટેમ્બર 11, 2001 ના રોજ આતંકવાદી હુમલામાં જોડવામાં નિષ્ફળ ગઈ.

વિશ્વભરમાં ન્યૂઝકાસ્ટ પર ચાલતા શેરીઓ પર પડતા આઇકોનિક ટાવરની છબીઓ અને YouTube સમાચાર ચેનલ્સ પર પ્રતિબિંબ પાડે છે – “ઇન્ફર્મેશન પેનલ્સ”, વિડિઓઝની નીચેના બૉક્સમાં દેખાયા છે જે આતંકવાદ પછી ન્યુયોર્કના વર્લ્ડ ટ્રેડ સેન્ટરના પતન વિશેની વિગતો આપે છે. હુમલો, જે હજારો લોકો માર્યા ગયા.

9/11 ની દુર્ઘટના એ છેતરપિંડીનો વારંવાર વિષય છે, અને માહિતી પેનલ્સ આપમેળે પોસ્ટ કરવામાં આવ્યાં હતાં, સંભવતઃ દ્રશ્ય સમાનતાઓને લીધે કે જે કમ્પ્યુટરની એલ્ગોરિધમ્સ બે ઘટનાઓ વચ્ચે શોધવામાં આવી હતી. YouTube એ પાછલા કેટલાક મહિનામાં વારંવાર ખોટી બાબતોના વિષયો વિશે વાસ્તવિક માહિતી પ્રદાન કરતી માહિતી પેનલ્સને શરૂ કરવાનું શરૂ કર્યું.

ખોટી માહિતીને શોધવા અને તેનો સામનો કરવા માટે – તેમજ તેની અજાણતા ઇંધણ માટે તેમની સંભવિતતા માટે કોમ્પ્યુટરાઇઝ્ડ ટૂલ્સની ચાલુ મર્યાદાઓને લીધે misfire એ અવગણના કરી. તાજેતરના વર્ષોમાં મોટી તકનીકી કંપનીઓએ હજારો માનવ સંચાલકોને ભાડે રાખ્યા છે, સિલિકોન વેલીના અધિકારીઓએ કહ્યું છે કે કમ્પ્યુટર્સ સમસ્યાઓ શોધવામાં વધુ ઝડપી અને વધુ કાર્યક્ષમ છે.

se59sf7o

ફ્રાન્સના પેરિસમાં નોટ્રે ડેમ કેથેડ્રલ આગ પર છે. આજની આગમન આજે સીમાચિહ્નરૂપે શરૂ થઈ હતી.

પરંતુ સોમવારની બનાવટ કોમ્પ્યુટરાઈઝ્ડ સિસ્ટમ્સની નબળાઇઓને બતાવે છે. યુ ટ્યુબ અને ફેસબુક ન્યૂઝલેંડ મસ્જિદમાં એક માસ શૂટિંગની વિડિઓ શોધવા અને અવરોધિત કરવાના કલાકો સુધી સંઘર્ષ કર્યા પછી માત્ર એક મહિનામાં જ આવે છે, જે ઇન્ટરનેટ વપરાશકર્તાઓ પોસ્ટ અને પોસ્ટ કરી રહ્યાં છે.

ન્યુયોર્કના ન્યુ સ્કુલમાં મીડિયા ડિઝાઇનના એક સહયોગી પ્રોફેસર ડેવિડ કેરોલ અને સોશિયલ મીડિયા કંપનીઓના ટીકાકાર ડેવિડ કેરોલે જણાવ્યું હતું કે “આ સમયે કોઈ પણ વસ્તુ મનુષ્યોને ધબકતું નથી.” “અહીં એવું એક કેસ છે જ્યાં તમે આ વિશિષ્ટ ઉદાહરણને ખોટી રીતે વર્ગીકૃત કરવા માટે સખત દબાણ કરશો, જ્યારે ગ્રહ પરની શ્રેષ્ઠ મશીનો નિષ્ફળ થઈ.”

YouTube એ નિષ્ફળતાને સ્વીકાર્યું, જે BuzzFeed એ સાઇટ પર ત્રણ અલગ અલગ ન્યૂઝ ચેનલ્સ પર જાણ કરી.

માહિતી પેનલ્સના દેખાવથી સોશિયલ મીડિયા પર બેઝલેસ અટકળોનો વેગ મળ્યો હતો કે આગ એક આતંકવાદી હુમલો હતો. ટ્વિટર પર, કેટલાક વપરાશકર્તાઓએ ખોટી રીતે ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે મુસ્લિમ આતંકવાદીઓ દ્વારા આગ ફેલાયો હતો. પેરિસમાં સત્તાવાળાઓએ કેથેડ્રલમાં ચાલુ નવીકરણને દોષી ઠેરવ્યો અને આતંકવાદનો કોઈ પુરાવો આપ્યો ન હતો.

પેનલ્સ પાર્કલેન્ડ, ફ્લોરિડામાં સ્કૂલ શૂટિંગમાં થયેલી સ્કૂલ શૂટિંગ પછી ગયા વર્ષે સૂચિત કરેલા સેન્ટ્રલ વિચારોમાંનું એક હતું, જેમાં એક કિશોરવયના બચી ગયેલા એક વિડિઓ સૂચવે છે કે “કટોકટી અભિનેતા” YouTube ની “ટ્રેન્ડીંગ” વિડિઓઝની ટોચ પર ગુલાબ થયો હતો. .

વિડીયો જાયન્ટ્સના એલ્ગોરિધમ્સ વિવાદાસ્પદ અથવા ષડયંત્ર સંબંધિત વિડિઓઝની નીચે આપોઆપ “માહિતી પેનલ્સ” મૂકશે, જેમાં વિકિપીડિયા અને જ્ઞાનકોશ બ્રિટાનિકા જેવા ટૂંકા વર્ણન અને સ્રોતોની લિંક્સ હશે. ચંદ્ર ઉતરાણ સૂચવેલી વિડિઓઝ નકલી હતી, ઉદાહરણ તરીકે, એપોલો સ્પેસ પ્રોગ્રામની લિંક્સ શામેલ છે.

યુટ્યુબએ એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે, “અમે નોટ્રે ડેમ કેથેડ્રલમાં ચાલી રહેલી આગથી ખૂબ જ દુ: ખી છીએ. ગયા વર્ષે, અમે જ્ઞાનકોશો તૃતીય-પક્ષ સ્રોત જેવા કે જ્ઞાનકોશ બ્રિટાનિકા અને વિકિપીડિયાને ખોટી માહિતીને આધારે લોંચ કર્યા હતા. આ પેનલ્સ ચાલુ છે. એલ્ગોરિધમિક રીતે અને અમારી સિસ્ટમ્સ કેટલીકવાર ખોટી કૉલ કરે છે. અમે આ પેનલ્સને આગથી સંબંધિત લાઇવ સ્ટ્રીમ્સ માટે અક્ષમ કરી રહ્યા છીએ. ”

એક ટ્વિટર પ્રવક્તાએ જણાવ્યું હતું કે કંપની “અમારા નિયમો સાથેની સમીક્ષા કરીને અને પગલાં લે છે.”

યુ ટ્યુબ અને અન્ય ટેક્નોલૉજી કંપનીઓએ કૃત્રિમ બુદ્ધિના ઉપયોગમાં સફળતાઓની જાણ કરી છે જે કેટલાક પ્રકારની સામાન્ય છબીઓને શોધવા માટે છે જે વપરાશકર્તાઓ તેમના પ્લેટફોર્મ્સ પર અપલોડ કરે છે. આમાં બાળ પોર્નોગ્રાફી શામેલ છે અને, વધતી જતી, ઉગ્રવાદી આતંકવાદી જૂથોની છબીઓ, જે પરિચિત ફ્લેગ્સ, લોગો અને કેટલાક હિંસક છબીઓ પર આધાર રાખે છે જેમ કે શિશ્ન.

પરંતુ ઓટોમેટેડ સિસ્ટમ્સ અનપેક્ષિત સાથે સંઘર્ષ કરી રહી છે, જેમ કે નોટ્રે ડેમની સ્પાયર અને ટ્વીન ટાવર્સના પતન વચ્ચેની દ્રશ્ય સમાનતા. તેઓએ વિડિઓ પર સંઘર્ષ કર્યો છે જે સંદર્ભમાં આધાર રાખે છે, જેમાં દ્વેષપૂર્ણ ષડયંત્ર સિદ્ધાંતો, લૈંગિક છબીઓ, જે સ્પષ્ટ પોર્નોગ્રાફીથી અવરોધિત છે અને એક તાજેતરના કિસ્સામાં, બાળકોને આત્મહત્યા કરવાની પ્રેરણા આપતી ક્લિપ્સ શામેલ છે.

સેન બ્રુનો, કેલિફ. માં સ્થિત YouTube, એ ગૂગલની પેટાકંપની છે, જે કૃત્રિમ બુદ્ધિ અને મશીન લર્નિંગના વિશ્વના સૌથી ધનાઢ્ય અને અદ્યતન કોર્પોરેટ ડેવલપરો પૈકીનું એક છે.

પેડ્રો ડોમિન્ગોસ, મશીન-લર્નિંગ સંશોધક અને યુનિવર્સિટી ઓફ વૉશિંગ્ટનના પ્રોફેસર, એમણે જણાવ્યું હતું કે સોમવારે અલ્ગોરિધમનો નિષ્ફળતા મને “આશ્ચર્યજનક નથી.”

જો એલ્ગોરિધમે ધૂમ્રપાનમાં ઊભા રહેલા ઊંચા માળખાઓની વિડિઓ જોવી હોય અને અનુમાન લગાવ્યું કે તે વર્લ્ડ ટ્રેડ સેન્ટર પરના આક્રમણથી સંબંધિત છે, “તે વિડિઓ સિસ્ટમ સમજણની અદ્યતન વાત કરે છે, જે તે જોશે 9/11 ની સમાનતા. એક મુદ્દો હતો જ્યાં તે અશક્ય હતું. ”

પરંતુ એલ્ગોરિધમ્સમાં માનવીય સંદર્ભ અથવા સામાન્ય સમજની સમજણ હોતી નથી, જેનાથી તેમને સમાચાર ઇવેન્ટ્સ માટે દુ: ખી તૈયારી કરવામાં આવે છે. યુ ટ્યુબ, તેમણે જણાવ્યું હતું કે, આવા સમસ્યાઓને ઠીક કરવા માટે નબળી સજ્જ છે અને આવનારા વર્ષો સુધી તેમ રહેશે.

ડોમીંગોસે કહ્યું હતું કે, “તેમને આ અલ્ગોરિધમ્સ પર આધાર રાખવો પડશે, પરંતુ તેમાં બધા નિષ્ફળતા મોડ્સ છે. અને તેઓ હવે રડાર હેઠળ ઉડી શકતા નથી”. “તે ફક્ત વ્હેક-એ-મોલ નથી. તે એક હારતી રમત છે.”

(હેડલાઇન સિવાય, આ વાર્તા એનડીટીવી સ્ટાફ દ્વારા સંપાદિત કરવામાં આવી નથી અને સિંડિકેટેડ ફીડમાંથી પ્રકાશિત થાય છે.)

લોકસભા ચૂંટણી 2019 માટે ndtv.com/elections પર નવીનતમ ચૂંટણી સમાચાર , જીવંત અપડેટ્સ અને ચૂંટણી શેડ્યૂલ મેળવો. અમને 2019 ની ભારતીય સામાન્ય ચૂંટણીઓ માટે 543 સંસદીય બેઠકોમાંથી દરેક માટે ફેસબુક પર પસંદ કરો અથવા Twitter અને Instagram પર અમને અનુસરો.

Post Author: admin