મગજની માળખાકીય વાયરિંગ – બાળકોમાં આચરણના કારણોનું કારણ – એએનઆઈ ન્યૂઝ

ANI | સુધારાશે: 19 એપ્રિલ, 2019 14:22 IST

વૉશિંગ્ટન ડીસી [યુએસએ], એપ્રિલ 19 (એએનઆઈ): જુદી જુદી વ્યક્તિઓમાં મગજમાં નર્વ્સની વાયરિંગ કદાચ યુવાન લોકોમાં અસામાજિક વર્તનનું કારણ બની શકે છે, એક અભ્યાસમાં દાવો કરે છે.
તાજેતરના તારણોની વિગતો જર્નલ ઓફ અમેરિકન એકેડેમી ઑફ ચાઇલ્ડ એન્ડ એડોલેસેન્ટ સાઇકિયાટ્રીમાં પ્રકાશિત કરવામાં આવી હતી.
વર્તન ડિસઓર્ડર 20 બાળકો અને કિશોરોમાં આશરે 1 પર અસર કરે છે. તે વિધ્વંસવાદ, હથિયારનો ઉપયોગ અને અન્ય લોકોને નુકસાન જેવા અસામાજિક અથવા આક્રમક વર્તણૂકોની વિશાળ શ્રેણી દ્વારા વર્ગીકૃત કરવામાં આવે છે.

આચરણ ડિસઓર્ડરના ચોક્કસ કારણો – આનુવંશિક અને પર્યાવરણીય પરિબળો વચ્ચેની ક્રિયાપ્રતિક્રિયા હોવાનું માનવામાં આવે છે જે સારી રીતે સમજી શક્યા નથી. જો કે, વૈજ્ઞાનિકોએ જોયું કે યુવાન લોકોમાં શ્વેત પદાર્થ માર્ગ (મગજની માળખાકીય વાયરિંગ) માં વિશિષ્ટ તફાવત છે.
સંશોધકોએ વર્તણૂંક ડિસઓર્ડર ધરાવતા બાળકો અને સામાન્ય રીતે વિકાસશીલ બાળકોની તુલનાત્મક જૂથ વિના ગંભીર માનસિક વર્તન વિનાના મગજના માળખામાં તફાવતોની તપાસ કરી. આ અભ્યાસમાં છોકરાઓ અને છોકરીઓની સમાન સંખ્યા સાથે, 9 અને 18 વર્ષની વયના લગભગ 300 બાળકોનો સમાવેશ થાય છે.
દરેક સ્વયંસેવકને મેગ્નેટિક રેઝોનન્સ ઇમેજિંગ (એમઆરઆઈ) સ્કેનીંગ તકનીકનો ઉપયોગ કરીને મગજ સ્કેન કરવામાં આવે છે જેને સફેદ પદાર્થના ફાઇબર ટ્રેક્ટ્સમાં તફાવતોની તપાસ કરવા માટે પ્રસરણ-ટેન્સર ઇમેજિંગ કહેવાય છે – જે મગજના વિવિધ ક્ષેત્રો વચ્ચે સંકેતો કરે છે.
ટીમ દ્વારા ઓળખવામાં આવેલા મોટાભાગના તફાવતોમાંનું એક મગજના એક વિસ્તારમાં હતું જેમાં કોર્પસ કોલોસમ કહેવાતું હતું. એમઆરઆઈ પરિણામો સૂચવે છે કે આ તંતુઓ સાથે ઓછી શાખાઓ છે, તેથી મગજના ડાબા અને જમણા બાજુઓ વચ્ચેના જોડાણો યુવાન લોકોમાં ઓછા કાર્યક્ષમ હતા.
રસપ્રદ વાત એ છે કે, સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું હતું કે આચરણ ડિસઓર્ડર ધરાવતા છોકરાઓ અને છોકરીઓએ મગજમાં આ માર્ગની અંદર સમાન માળખાકીય અસામાન્યતા દર્શાવી છે.
સંશોધકોએ પણ તપાસ કરી હતી કે ચોક્કસ માનસિક વર્તણૂંક, જેમ કે આક્રમણ, અથવા વ્યક્તિત્વ લક્ષણ, મગજના માળખામાં થયેલા ફેરફાર સાથે જોડાયેલા છે. તેમણે શોધી કાઢ્યું કે કોર્પસ કોલોસમમાં તફાવતો નકામા વર્તન સાથે સંકળાયેલા હતા, સહાનુભૂતિમાં ખામી અને અન્ય લોકોની લાગણીઓને અવગણવા સહિત.
આચરણ ડિસઓર્ડર ધરાવતા યુવાનોમાં મગજને અલગ રીતે કેવી રીતે વાયર કરવામાં આવે છે તેની અમારી સમજને વધારવી એ સંશોધનનું એક મહત્વપૂર્ણ ક્ષેત્ર છે કારણ કે તે ક્લિનિશિયન્સને સ્થિતિને નિશ્ચિત રીતે નિદાન કરવામાં સહાય કરે છે અને ભવિષ્યમાં અસરકારક હસ્તક્ષેપના વિકાસને માર્ગદર્શન આપે છે.
ડૉ. જેક રોજર્સ, સહ જણાવે છે કે “આચરણ ડિસઓર્ડરવાળા યુવાન લોકોના મગજમાં આપણે જે તફાવતો જોયે છે તે એટલા અનન્ય છે કે તેઓ ઓટિઝમ અથવા એડીએચડી જેવી અન્ય બાળપણની પરિસ્થિતિઓમાં જે સફેદ વાતાવરણમાં ફેરફાર કરે છે તેના કરતાં અલગ છે.” અભ્યાસ પર લીડ લેખક.
“વધુમાં આપણે જોયું કે નબળા સહાનુભૂતિ અને અપરાધ જેવા નકામી લક્ષણો, વર્તણૂંક ડિસઓર્ડરવાળા યુવાનોમાં જોવા મળતા સફેદ પદાર્થોના તફાવતો કેટલાક સમજાવે છે કે વર્તણૂક વિકારવાળા યુવાન લોકોના મગજમાં તફાવતોની શોધ કરતી વખતે આ લક્ષણો ધ્યાનમાં લેવા માટેનાં મહત્વનાં પરિબળો છે.” .
ડૉ. સ્ટેફહેન ડી બ્રિટો, સહ-અગ્રણી લેખક, ઉમેરે છે: “આચરણ ડિસઓર્ડરવાળા બાળકો માટે નિદાન કરવુ ખરેખર મુશ્કેલ હોઈ શકે છે – આંશિક રીતે કારણ કે તે ઘણીવાર અન્ય સ્થિતિઓથી અસ્પષ્ટ હોય છે, પણ તે વારંવાર વાસ્તવિક તરીકે જોવામાં આવતું નથી મગજમાં આ માળખાકીય તફાવતો જે દેખાય છે તે વિશેની અમારી સમજણને વધારીને ભવિષ્યમાં વધુ સચોટ નિદાન થઈ શકે છે, પણ તે અમને વિકાસ અને પરીક્ષણમાં મદદ કરશે જે મગજના વિકાસના નિર્ણાયક સમયગાળામાં બાળકોને મદદ કરી શકે છે. ”
ડૉ. ગ્રીમ ફેરેચિલ્ડ, એક રીડ, જણાવ્યું હતું કે: “આ વર્તણૂક ડિસઓર્ડર ધરાવતી છોકરીઓ અને છોકરાઓના મગજમાં સફેદ-પદાર્થ માર્ગો તરફ જોતા પ્રથમ મોટા પાયે અભ્યાસ છે. પરિણામો દર્શાવે છે કે આ રસ્તાઓના જોડાણમાં ભરોસાપાત્ર તફાવતો છે, અને તે ડિપ્રેસન જેવી અન્ય માનસિક સ્વાસ્થ્ય પરિસ્થિતિઓમાં જોવા મળે છે તે કરતાં જુદું છે. આ સફેદ પદાર્થ બદલાવનું કારણ બને છે કે કેમ તે મગજ કેવી રીતે વિકસિત થાય છે તે અભ્યાસ કરીને વર્તન વિકારનું કારણ બને છે, અને આ મગજમાં ફેરફારો પણ મનોવૈજ્ઞાનિક દ્વારા સુધારી શકાય છે કે કેમ હસ્તક્ષેપ. ” (એએનઆઈ)

Post Author: admin