આઈસીસી વર્લ્ડ કપ 2019: ભારતનો સર્વશ્રેષ્ઠ વર્લ્ડકપ XI – વિરાટ કોહલીનો કોઈ રન નોંધાયો નહીં – હિન્દુસ્તાન ટાઇમ્સ

“એક યુવાન છોકરા તરીકે મેં આ ટ્રોફી જીતીને સપનું જોયું; તે જ રીતે તે બધું જ શરૂ થયું, “ક્રિકેટરે કહ્યું કે વૈશ્વિક સ્તરે રમત પર તેની સૌથી મોટી અસર છે. 2011 માં છઠ્ઠા પ્રયાસમાં સચિન રમેશ તેંડુલકરના આ શબ્દો, જે છેલ્લે વિશ્વ ચેમ્પિયન બન્યા હતા, આ શોપીસ ઇવેન્ટનો અર્થ શું છે તે સમગ્ર વિશ્વમાં ક્રિકેટરો અને ક્રિકેટ ચાહકો માટેનો અર્થ છે. ( આઈસીસી ક્રિકેટ વર્લ્ડ કપનો સંપૂર્ણ કવરેજ )

1983 ની ટુર્નામેન્ટમાં કપિલ દેવ અને તેની ટીમની સીમાચિહ્ન જીત પછી ભારતના ઘણાં બાળકો માટે આ રમત એક જુસ્સો બની ગઈ. તે વિજયે રમતના વર્ણનને હંમેશાં બદલ્યું, તેના ચેતા કેન્દ્રને ઇંગ્લેન્ડથી ઉપખંડ સુધી ખસેડી દીધું, કેમ કે મર્યાદિત ઓવર ક્રિકેટ લોકપ્રિયતાની દ્રષ્ટિએ ટેસ્ટ આગળ ઝૂમ્યો.

1987 ની વર્લ્ડ કપ આ પ્રતિબિંબની સાચી માર્કર હતી કારણ કે શોપીસ ઇવેન્ટ પ્રથમ વખત ઇંગ્લેંડથી બહાર આવી હતી અને સંયુક્તપણે ભારત અને પાકિસ્તાન દ્વારા યોજવામાં આવી હતી. 1983 ની સફળતાને પુનરાવર્તિત કરવા માટે ટીમના દરેક ચાહકોએ દરિયાઈ શ્વાસની રાહ જોવી અને 28 વર્ષ પછી આ ક્ષણ આવી ગયું. ભારતીય ક્રિકેટ ઇતિહાસના ઇતિહાસમાં મહેન્દ્રસિંહ ધોનીને અમર બનાવવામાં આવ્યા હતા કારણ કે શ્રીલંકાની વિરુદ્ધના ફાઇનલમાં વાનખેડે સ્ટેડિયમમાં તે વિજેતા છમાં ફટકારાયો હતો.

તે પણ વાંચો: બ્રેન્ડન મેકકુલમ વિરાટ કોહલીના ભારતમાં એમ.એસ. ધોનીની ભૂમિકા વિશે બોલે છે

આગામી વિશ્વ કપમાં ‘મેન ઇન બ્લ્યુ’ માટે રાષ્ટ્ર ખુશ થવાની તૈયારીમાં હોવાથી અમે ભારતના સર્વ સમયના વર્લ્ડકપ XI માં તમને લાવીએ છીએ, જેમાં ખેલાડીઓનો સમાવેશ થાય છે, જે અમને લાગે છે કે ભારતના વર્લ્ડ કપ અભિયાન પર મહત્તમ અસર પડી છે. આ સૂચિ સંકલન કરતી વખતે ધ્યાનમાં રાખવામાં આવતું એક બીજું મહત્વનું પરિબળ તે છે કે તે સમયના પરીક્ષણમાં ઊભા રહેશે કે નહીં.

1) સચિન તેંડુલકર – (678 અને 16 અર્ધ-સદીઓ સાથે 56.95 થી 2278 રન)

ક્રિકેટમાં કોઈપણ પ્રકારની એક્સઆઈ સંકલન કરતી વખતે આ માણસને જોવું મુશ્કેલ છે. ભારતીય ક્રિકેટ અને વિશ્વ કપ પર તેંડુલકરની અસર એ હકીકત પરથી ઉદ્ભવી શકાય છે કે તે ઓલ-ટાઇમ રન ચાર્ટમાં ટોચ પર છે અને 1996 અને 2003 ની ટૂર્નામેન્ટમાં સૌથી વધુ રન-મેળવનાર તરીકે સમાપ્ત થયો છે. વિજયી 2011 ની ઝુંબેશમાં તે ભારતનો સૌથી વધુ રન-મેળવનાર હતો અને તે હંમેશાં સર્વશ્રેષ્ઠ ઓડીઆઈ બેટ્સમેન છે.

સચિન તેની સાથે અને તેના દાવથી કોઈ ઢીલા પડતો ન હતો, તે ઓફર પરની શરતોને આધારે સ્પિન અથવા સીમ વાટકી શકે છે, કે જે કેપ્ટન માટે એક મહાન ગાદી હતી.

2) સૌરવ ગાંગુલી – (554 રન સાથે 4 સદી અને 3 અડધી સદી)

જે વ્યક્તિએ ભારતને બીજા વિશ્વ કપ ફાઇનલમાં જીતી લીધું તે કદાચ સર્વશ્રેષ્ઠ ઓડીઆઈ ઓપનરમાંનો એક છે. 1999 માં દક્ષિણ આફ્રિકા વિરુદ્ધ વિશ્વ કપમાં પહેલી વાર ગાંગુલીએ વૈશ્વિક ટુર્નામેન્ટમાં પોતાની વર્ગને સ્ટેમ્પ અપાવી હતી અને ભારતની બીજા ક્રમની સૌથી વધુ રન-ગેટર તરીકે ટુર્નામેન્ટ સમાપ્ત કરી હતી. ઝુંબેશમાં શ્રીલંકા સામે ટાઉનટનમાં યાદગાર 183 નો સમાવેશ થાય છે. તેણે ઇંગ્લેન્ડ સામેની જ-જીત મેચમાં બૉલ સાથે નિર્ણાયક ભૂમિકા પણ ભજવી હતી. 2003 માં, સેમિ-ફાઇનલમાં કેન્યા સામેની ગાંગુલીની સમયસર સદી ઓસ્ટ્રેલિયાની સમિટ સામે અથડામણનો માર્ગ મોકળો કરી. તે 2007 ના વિનાશક વિનાશક અભિયાનમાં ભારતનો બીજા ક્રમનો સૌથી વધુ સ્કોરર હતો.

3) રાહુલ દ્રવિડ – (2 સદી અને 6 અર્ધ-સદીઓ સાથે 61.42 થી 860 રન)

આ પેઢીના સર્વશ્રેષ્ઠ ઓડીઆઈ બેટ્સમેનો કરતાં આગળ પડતા, વિરાટ કોહલી, રાહુલ દ્રવિડનો કેસ તેના નંબરો દ્વારા અને 11 મી વયે બેક અપ વિકેટ-કિપર બનવાની ક્ષમતા છે. 1999 ની ટુર્નામેન્ટમાં દ્રવિડ સૌથી વધુ રન-મેળવનાર હતો અને 2003 ની ઇવેન્ટમાં મિડલ ક્રમમાં નિર્ણાયક રન રમ્યો હતો. ઉપરાંત, ટોચની બે ફાસ્ટ બોલરો સાથે, દ્રવિડની એન્કરને ફેંકવાની ક્ષમતા તેને નંબર ત્રણ સ્લોટ માટે યોગ્ય બનાવે છે.

4) મોહિન્દર અમરનાથ – (21.16 અને 16 વિકેટો @ 26.93)

ભારતની 1983 ની સફળતા પાછળનો માણસ, મોહિન્દર અમરનાથ એકલા તેમના નંબરો દ્વારા નક્કી કરી શકતા નથી અને તેનો નિર્ણય પણ લેવો જોઈએ નહીં. બૅટ્સમૅન તરીકેની તેમની ક્ષમતા તેમની સંખ્યાથી આગળ નીકળી જાય છે કારણ કે ત્રણ ટુર્નામેન્ટમાં વિલો સાથે રમવાની તેમની મર્યાદિત ભૂમિકા હતી. અમરથના બોલિંગ પ્રયત્નોમાં ‘સોનેરી આર્મ વડે મેન’ બોલીવુડમાં ભારતે સેમિ-ફાઇનલ અને 83 ઇવેન્ટના ફાઇનલમાં જીત મેળવી. તે એ જ ઘટનાના સેમિ-ફાઇનલ અને ફાઇનલમાં ‘મેન ઓફ ધ મેચ’ એવોર્ડ જીતનાર ખેલાડીઓના વિશિષ્ટ જૂથનો પણ ભાગ છે.

તે પણ વાંચો: ભારતના શ્રેષ્ઠ મેનેજર કહે છે કે, ભારત એક શ્રેષ્ઠ બોલિંગ ટીમ છે

5) મોહમ્મદ અઝહરુદ્દીન – (826 રનથી 8.30 સેકન્ડ સાથે 39.33 રન)

તેમણે ત્રણ વર્લ્ડ કપમાં ભારતની સુકાની કરી, જેમાં 1996 માં સેમિ-ફાઇનલ સમાપ્ત થઈ. મધ્યમ હરોળમાં એક આધારસ્તંભ, અઝહર એક ગેથેરર અને ફિનિશર બંનેની ક્ષમતાને કારણે ટીમમાં જતો રહે છે. તેણે 1987 ની ઝુંબેશમાં સરળ યોગદાન આપ્યું, જે ઇંગ્લેન્ડની સેમિ-ફાઇનલ હાર સાથે સમાપ્ત થઈ.

6) યુવરાજ સિંહ – (52.71 થી 738 રન અને 20 વિકેટો @ 23.10)

દક્ષિણપશ્ચિમ એ ટીમમાં સ્પિનિંગ ઑલ-રાઉન્ડર છે અને વિજયી 2011 ની ઝુંબેશમાં દર્શાવાયેલી ‘મેન ઓફ ધ સીરીઝ’ પાછળની બાજુએ XI માં ચાલે છે. યુવરાજસિંહની વિકેટ લેવાની અને નિયંત્રણને નિયંત્રિત કરવાની ક્ષમતા તેને બાજુમાં રાખવા માટે સરળ ભાગ-ટાઇમર બનાવે છે. 2003 અને 2011 ની ટુર્નામેન્ટમાં બેટ સાથે ઘણા નિર્ણાયક રન રમ્યા.

7) એમએસ ધોની – (50.27 42.25 થી 3 અર્ધ-સદીઓ સાથે) – ઉપ-સુકાની

દિલથી સર્વશ્રેષ્ઠ ઓડીઆઈ વિકેટ-કીપર બેટ્સમેનો અને સર્વશ્રેષ્ઠ કેપ્ટનમાંની એક, એમએસ ધોનીએ 2011 માં ઘરે પાછા ફર્યા બાદ એક ઓડીઆઈ ક્રિકેટની શરૂઆતમાં ભારત પાછો લીધો હતો. સ્ટમ્પ્સ પાછળથી મેચની સ્થિતિને વાંચવાની તેની ક્ષમતા અને તેની ટીમ માટે ભરતીને બટ સાથે ફેરવો, તેને કોઈપણ બાજુ માટે અનિવાર્ય બનાવે છે. 2015 ની ટુર્નામેન્ટમાં પણ તેની તેજસ્વીતા જોવા મળી હતી જ્યારે તેણે ભારતને સેમિ-ફાઇનલ ફાઇનલમાં પ્રવેશ આપ્યો હતો.

8) કપિલ દેવ – (376 રન કરીને 669 રન અને 28 વિકેટો @ 31.85) – કૅપ્ટન

ભારતીય ક્રિકેટમાં પરિવર્તનનો એજન્ટ, કપિલ દેવ 1983 ની ઝુંબેશમાં સર્વશ્રેષ્ઠ રાઉન્ડમાં હતા. આગળથી આગળ, કપિલએ ભારતને ઝિમ્બાબ્વે સામેની દિવાલ પર તેની પીઠ સાથે 175 રનની સરસાઈ સાથે ટુર્નામેન્ટમાંથી બહાર નીકળ્યા. જ્યારે તેઓ ભારતના શ્રેષ્ઠ દોડવીર રહ્યા છે, ત્યારે વિવિયન રિચાર્ડ્સને ફટકારવા માટે ફાઇનલમાં તેણે જે પકડ લીધો હતો તે એક ઓડીઆઈ ક્રિકેટના ઇતિહાસમાં એક નિર્ણાયક ક્ષણ છે.

9) જાવાગલ શ્રીનાથ – (27.81 ની સરેરાશથી 44 વિકેટ)

ચાર વર્લ્ડ કપમાં ભારતનું પ્રતિનિધિત્વ કરનાર એક અવિશ્વસનીય સૈનિક, શ્રીનાથ 1996, 1999 અને 2003 માં આક્રમણના નેતા હતા. સેમિ-ફાઇનલ અને તેમના નામના અંતિમ સમાપન સાથે, જમણા હાથનો ઝડપી ગોલકરો તેના માટે મેન પર ગયો હતો. તેમના હેયડેમાં કેપ્ટન. 2003 ની ટુર્નામેન્ટમાં તેમનું પ્રદર્શન, ફાઇનલ ઉપરાંત, તેની કારકિર્દીના અંતમાં, આંતરરાષ્ટ્રીય ક્રિકેટર તરીકેની મુસાફરીના ઉચ્ચ બિંદુઓમાંની એક છે.

10) અનિલ કુંબલે – (31 વિકેટો @ 22.83)

શોપીસ ઇવેન્ટમાં અનિલ કુંબલે ભારત માટે ટોપ ટેવકર બની રહ્યું છે અને તે ટીમમાં સંપૂર્ણ સમયનો સ્પિનર ​​છે. તેણે 1996 ની ટુર્નામેન્ટમાં સૌથી વધુ વિકેટ લેનાર તરીકે સમાપ્ત કર્યું પરંતુ બાકીના અભિયાનોમાં પ્રદર્શન કરવા વિશે કંઈ લખ્યું ન હતું.

11) ઝહીર ખાન – (20.22 ની સરેરાશથી 44 વિકેટ)

ભારતીય બોલર માટે સૌથી વધુ વિકેટ માટે ડાબોડી બેટ્સમેન શ્રીનાથ સાથે જોડાયેલું છે, પરંતુ તેણે પરાક્રમ સુધી પહોંચવા માટે ઘણી ઓછી મેચો લીધી છે. 2011 માં આક્રમણની આગેવાનીમાં, ઝહીર સપાટ પેટાકાંક્ષાના સપાટી પર તેની શકિતશાળી શ્રેષ્ઠતા પર હતો, તે ટૂર્નામેન્ટને સંયુક્ત-ઉચ્ચતમ વિકેટ-લેકર તરીકે સમાપ્ત કરતો હતો. 2003 ની ઝુંબેશમાં તે એક યુવાન સ્પીડસ્ટર તરીકે પણ ઘાતક હતો.

12) વિરાટ કોહલી- (587 રન, 41.92, 2 સદી અને 1 અડધી સદી સાથે)

વર્તમાન ભારતીય કેપ્ટન 12 મી વ્યક્તિ છે અને તેણે અત્યાર સુધી રમાયેલી ટુર્નામેન્ટમાં જે અસર થઈ છે તેના આધારે તે સ્થાન પર ચૂકી ગયો છે. કોહલીની વર્લ્ડ કપની પહેલી મેચ બાંગ્લાદેશ વિરુદ્ધ સદી ફટકારતી વખતે એક મહાન ખેલાડી હતી, પરંતુ 2015 માં તેનો પલટ આવ્યો ત્યારે તે ભારતની બેટિંગની આગેવાની તરીકે ઓસ્ટ્રેલિયા પહોંચ્યો. પરંતુ પાકિસ્તાન સામેની સદી સિવાય, કોહલીએ અભિયાનમાં અન્ય કોઈ નોંધપાત્ર યોગદાન આપ્યું ન હતું. ભારતીય ચાહકો માને છે કે આ એવો ટુર્નામેન્ટ છે કે કોહલી તેના વર્ગને સ્ટેમ્પ કરશે.

પ્રથમ પ્રકાશિત: 20 મે, 2019 15:50 IST

Post Author: admin