ઇન્ડિગોના પ્રમોટર વિવાદ: આ 20 અબજ ડોલરના સોદા સાથે રાહુલ ભાટિયાએ રાકેશ ગંગવાલને 'ઈજા પહોંચાડી' સાથે છોડી દીધા હતા? – મૂડીરોકાણ

છેલ્લે અપડેટ કરેલું: જુલાઈ 10, 2019 05:49 PM IST સોર્સ: Moneycontrol.com

સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે, સીએફએમ સાથે ઇન્ડિગોના મલ્ટિ-બિલિયન-ડૉલરના સોદાથી ગંગવાલને દૂર કરવામાં આવી શકે છે

ઇન્ડિગોના સ્થાપકો રાહુલ ભાટિયા અને રાકેશ ગંગવાલ વચ્ચે 20 અબજ ડૉલરની સોદાની ભાગીદારી તોડવામાં આવી હતી?

એવું લાગે છે.

ઇન્ડિગોના સ્થાપકો રાહુલ ભાટિયા અને રાકેશ ગંગવાલ વચ્ચે અસંતોષના પ્રથમ બીજને અન્ય જગ્યાએ મૂકવામાં આવી શકે છે. બે સ્થાપકોના શેરહોલ્ડિંગમાં થોડો તફાવત હોવા છતાં, ભાટિયાના ઇન્ટરગ્લોબ એંટરપ્રાઇઝિસ પાસે ભારતની સૌથી મોટી એરલાઈન પર નિયંત્રણ હતું. જ્યારે ભાટિયા અને તેના પરિવારમાં 38 ટકા જેટલા ઇન્ડિગો, ગંગવાલ અને સાથી 37 ટકા કરતાં ઓછી છાયા પર નિયંત્રણ રાખે છે.

વહીવટી હકોએ વરિષ્ઠ મેનેજમેન્ટની નિમણૂંક સહિત, ઘણાં બાબતોમાં ભાટિયાને અસંતોષ આપ્યો. માધ્યમોની વાર્તા , જે બે સ્થાપકો વચ્ચેના તફાવતો વિશે લખવાનું સૌપ્રથમ હતું, આ વિશિષ્ટ વિવાદને પ્રકાશિત કરે છે.

ગંગવાલએ ભાટિયા દ્વારા પક્ષના સોદાના ઉલ્લંઘનનો પણ આરોપ મૂક્યો હતો , જેમના ઇન્ટરગ્લોબ એંટરપ્રાઇઝિસને અનિવાર્ય ફાયદો થયો હતો, એમ ભૂતપૂર્વ દાવા મુજબ.

પરંતુ, તે કદાચ બે વળતરની કોઈ રીત પર લઈ જતું નથી. યુ.એસ. આધારિત સી.એફ.એમ. ઇન્ટરનેશનલ સાથે એલઆઈએપી -1 એ એન્જિનો માટે ઇન્ડિગોએ જૂનમાં 20 અબજ ડોલરના કરાર સાથે $ 20 બિલિયનનો કરાર કર્યો હતો. આ એન્જિનોનો ઉપયોગ એરલાઇનના ભાવિ કાફલો 280 એરબસ 320 અને 321 વિમાનોમાં કરવામાં આવશે.

અત્યાર સુધી ઇન્ડિગો પાસે તેના મોટાભાગના કાફલો માટે એન્જિન સપ્લાય કરવા પ્રેટ અને વ્હીટની હતી. પરંતુ, પી એન્ડ ડબલ્યુ એન્જિનની સમસ્યાએ ફ્લાઇટમાં વિક્ષેપ ઉભો કર્યો, જેના કારણે ઇન્ડિગોને અન્ય મૂળ સાધન ઉત્પાદકની શોધ કરવામાં આવી.

“આ એક મોટો ફેરફાર હતો. પ્રેટ અને વ્હીટની ઇન્ડિગોની શરૂઆતથી એન્જિન સપ્લાય કરી રહ્યા હતા. અલબત્ત, પી એન્ડ ડબલ્યુ એન્જિનો નેઓસ સાથે મોટી સમસ્યાઓ હતી,” ઉદ્યોગના વરિષ્ઠ એક્ઝિક્યુટિવે જણાવ્યું હતું.

ગંગવાલનો અવરોધ

પરંતુ, કેમ ગુગવાલના OEM ગુસ્સામાં ફેરફાર થશે?

ભાટિયાએ 12 મી જૂને ઇન્ડિગો બોર્ડના પત્રમાં એક સંકેત આપ્યો હતો. કથિત કોર્પોરેટ ગવર્નન્સ ઇશ્યૂને પ્રકાશિત કરવા માટે ઇજીએમ માટે ગંગવાલની માગણીને જવાબ આપતા ભાટિયાએ કહ્યું:

“મેં અગાઉના પત્રવ્યવહારમાં પ્રકાશિત કર્યું છે કે શ્રી ગંગવાલના દમનની ઉત્પત્તિ બીજે ક્યાંક છે – આઇજીઇ ગ્રૂપના ઇનકારને આઇજે ગ્રૂપના નિયંત્રણ અધિકારોને ઘટાડવાની તેમની ગેરવાજબી માગણીઓને નકારી કાઢવાની ઇનકાર.”

તે પછી ઉમેરે છે કે મૂળ સાધન ઉત્પાદકો {OEMs) સાથે કંપનીની ચાલુ વાટાઘાટોમાં તેમના હાથને ધિરાણ આપવાના ઇન્કાર પર ઇન્કાર કરવા બદલ ગંગવાલનો અહંકાર દુ: ખી થયો હતો, કંપનીએ હેતુ માટે વૈકલ્પિક ગોઠવણો કરવાનું ચાલુ રાખ્યું હતું. ”

શરૂઆત

ગંગવાલને “વૈકલ્પિક ગોઠવણો” શા માટે નુકસાન પહોંચાડશે તે સમજવા માટે, તમારે થોડો સમય પાછો ખેંચવાની જરૂર છે.

2005 માં જ્યારે ભાટિયા અને ગંગવાલ મિત્રો સાથે જોડાયા ત્યારે ઇન્ડિગો લોન્ચ કરવા મિત્રો બની ગયા, તેઓએ એરબસ સાથે એરપુસ સાથે મેગા સોદો હડતાળ કરીને ઉદ્યોગને તોફાનમાં લીધા. નવા આવનારા માટે, વૈશ્વિક એવિએશન ઉદ્યોગમાં 100 એ 320 ની ખરીદી માટે $ 6 બિલિયન ખરીદવાની સોદો છે.

“ગંગવાલ ચોક્કસપણે 100 વત્તા અને 200 વત્તા (જે પછીથી આવ્યા) વિમાનો અને વાટાઘાટો પાછળના નિષ્ણાત અને મગજ હતા. એરલાઇન્સ માટે બીજી મોટી ખરીદી એન્જિન્સ છે અને ગંગવાલએ એન્જિનના સોદાનો પણ વાટાઘાટો કરી હોવી જોઈએ” એમ એક્ઝિક્યુટિવ કહે છે. .

પરંતુ, ભાટિયાએ સીએફએમ સોદા સાથે તેને બદલી શક્યા હોત. ગાલમાં સખત જીભ, ભાટિયાએ 12 મી જૂનના પોતાના પત્રમાં ઉમેર્યું:

“જોકે, જોઇન્ટસાઇટમાં કંપની કંપનીના વ્યવસાયને રિઝોમ (ઇએમ સાથે ચાલી રહેલી વાટાઘાટોમાં હેતુપૂર્વક વિલંબ કરીને) માટે શ્રી ગંગવાલને સનાતન આભારી રહેશે, કારણ કે કંપનીએ ઓપરેશન્સના ક્ષેત્રને સંસ્થાગત બનાવવાનો માર્ગ મોકળો કર્યો હતો. જે શ્રી ગંગવાલે પોતાના વિશિષ્ટ સંરક્ષણ તરીકે રાખ્યા હતા (તેમના દૂરના હેતુ માટે જે હવે પુષ્કળ પ્રમાણમાં સ્પષ્ટ છે). ”

સૌપ્રથમ જુલાઈ 10, 2019 12:53 વાગ્યે પ્રકાશિત

Post Author: admin