એનઆઈએચ વૈજ્ઞાનિકોએ એન્ડોમેટ્રિઓસિસ-સંકળાયેલ ક્રોનિક પેલ્વિક પીડા ધરાવતા સ્ત્રીઓમાં સ્પાઝમ ઓળખી કાઢ્યું – નેશનલ ઇન્સ્ટિટયૂટ ઓફ હેલ્થ

સમાચાર પ્રકાશન

ગુરૂવાર, 11 જુલાઇ, 2019

નાના અભ્યાસ સૂચવે છે કે બોટ્યુલિનમ ઝેર સંભવિત સારવાર હોઈ શકે છે.

એન્ડોમેટ્રિઓસિસ સાથે સંકળાયેલ પેલ્વિક પીડા ઘણી વખત ક્રોનિક બને છે અને સર્જિકલ અને હોર્મોનલ હસ્તક્ષેપને અનુસરતા (અથવા પુનરાવર્તન) કરી શકે છે. પ્રાદેશિક એનેસ્થેસિયા અને પેઇન મેડિસિનમાં પ્રકાશિત થયેલા પરિણામો અનુસાર, બોટ્યુલિનમ ટોક્સિન સાથે પેલ્વિક ફ્લોર સ્નાયુના સ્પામની સારવારથી દુખાવો દૂર થઈ શકે છે અને જીવનની ગુણવત્તામાં સુધારો થઈ શકે છે. નેશનલ ઇન્સ્ટિટયુટ ઓફ હેલ્થના ભાગરૂપે, નેશનલ ઇન્સ્ટિટયુટ ઑફ ન્યૂરોજિકલ ડિસઓર્ડર્સ એન્ડ સ્ટ્રોક (એનઆઈએન્ડએસ) ના વૈજ્ઞાનિકો દ્વારા આ અભ્યાસ હાથ ધરવામાં આવ્યો હતો.

NINDS ના સ્ત્રીરોગવિજ્ઞાની અને વૈજ્ઞાનિક પામેલા સ્ટ્રેટન, બાર્બરા કાર્પ સાથેના અભ્યાસનું સહ-અધ્યયન કરનાર એમડી, પેમેલા સ્ટ્રાટોન કહે છે કે, “બોટ્યુલિનમ ઝેરી ઇન્જેક્શન પીડા સ્તરમાં ઘટાડો કરવા માટે અતિ અસરકારક હતા, તેમજ દર્દીઓના પીડા દવાઓનો ઉપયોગ, એમઆઈડી, એનઆઈએન્ડએસમાં ન્યુરોલોજીસ્ટ અને પ્રોગ્રામ ડિરેક્ટર. “અમારા અભ્યાસમાં ઘણી સ્ત્રીઓએ નોંધ્યું છે કે દુખાવો તેમના જીવનની ગુણવત્તા પર ગંભીર અસર કરે છે, અને આ સારવાર તેમને તેમના જીવનને પાછું મેળવવામાં મદદ કરી શકે છે.”

એન્ડોમેટ્રિયોસિસ ત્યારે થાય છે જ્યારે ગર્ભાશયની પેશીઓ અસ્તર ગર્ભાશયની બહાર વધે છે અને તે વિશ્વભરમાં 176 મિલિયન સ્ત્રીઓને અસર કરે છે. તે એક દાહક સ્થિતિ છે જે વંધ્યત્વ તરફ દોરી જાય છે અને લાંબા સમય સુધી પીડા પેદા કરે છે. સામાન્ય સ્ત્રીરોગવિજ્ઞાન સારવારમાં વૃદ્ધિને દૂર કરવા માટે હોર્મોનલ થેરપી અને સર્જરીનો સમાવેશ થાય છે. જો કે, ઘણા કિસ્સાઓમાં, દરમિયાનગીરી પછી પીડા આપે છે.

આ અભ્યાસમાં, શસ્ત્રક્રિયા સાથે સંકળાયેલી સ્ત્રીઓએ એન્ડોમેટ્રિઓસિસનો ઉપયોગ કર્યો હતો, જે સામાન્ય રીતે માન્સને દબાવવા માટે હોર્મોન્સ લેતા હતા, પરંતુ જેણે પીડા અનુભવી હતી અને પેલ્વિક ફ્લોર સ્નાયુની તીવ્રતા હતી, શરૂઆતમાં પ્લેસિબો-નિયંત્રિત ક્લિનિકલ ટ્રાયલના લક્ષ્યાંક તરીકે બોટ્યુલિનમ ટોક્સિન અથવા સોલિનના ઇન્જેક્શન્સને લક્ષ્ય બનાવ્યું હતું. સ્પામના વિસ્તારો. માસ્ક્ડ સ્ટડી ઇન્જેક્શનના ઓછામાં ઓછા એક મહિના પછી, 13 સહભાગીઓએ એવા વિસ્તારોમાં ઓપન-લેબલ બોટ્યુલિનમ ટોક્સિન ઇનજેક્શન પ્રાપ્ત કરવાનું પસંદ કર્યું જે પછી ઓછામાં ઓછા ચાર મહિના સુધી ચાલ્યું. આ દર્દીઓને એનઆઈએચ ક્લિનિકલ સેન્ટર ખાતેના વર્તમાન અભ્યાસમાં વર્ણવવામાં આવ્યા હતા.

બધા સહભાગીઓમાં, ફોલો-અપ દરમિયાન, પેલ્વિક ફ્લોર સ્નાયુઓની જાડાઈ ઓછી સ્નાયુઓમાં મળી ન હતી અથવા આવી ન હતી. ઈન્જેક્શન પ્રાપ્ત કર્યાના બે મહિનાની અંદર, સહભાગીઓમાં પીડા ઓછી થઈ, 13 માંથી 11 પ્રજાઓએ જાણ કરી કે તેમના પીડા હળવા હતા અથવા ગાયબ થઈ ગયા હતા. વધુમાં, સહભાગીઓના અડધાથી વધુમાં પીડા દવાઓનો ઉપયોગ ઓછો થયો હતો. ઝેરી ઇન્જેક્શન મેળવ્યા પહેલાં, આઠ સહભાગીઓએ મધ્યમ અથવા ગંભીર અપંગતાની જાણ કરી હતી અને સારવાર પછી, તે છ દર્દીઓમાં સુધારણા નોંધવામાં આવી હતી.

સહભાગીઓએ સ્નાયુઓની તીવ્રતામાં ઘટાડો અનુભવ્યો હતો અને પીડા રાહત હતી જેના પરિણામે ઓછી અક્ષમતા અને પીડા દવાઓનો ઓછો ઉપયોગ થયો હતો. આ તારણો સૂચવે છે કે પેલ્વિક ફ્લોર સ્નાયુનો ભાગ એન્ડોમેટ્રિઓસિસ ધરાવતી મહિલાઓને અનુભવી શકે છે અને માનસિક સારવાર પછી પીડામાં ફાળો આપે છે. મહત્વનું છે, ફાયદાકારક અસરો લાંબા સમય સુધી ચાલતા હતા, ઘણા દર્દીઓ ઓછામાં ઓછા છ મહિના સુધી પીડા રાહતની જાણ કરતા હતા.

Botoxin ઝેર, જેમ કે Botox, કરાર કરવા માટે સ્નાયુઓ માટે ચેતા સંકેતો અવરોધિત કરીને કામ કરે છે અને migraines અને અમુક હિલચાલ ડિસઓર્ડર સારવાર માટે ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. પાછલા સંશોધનોએ સૂચવ્યું છે કે બોટુલિનમ ટોક્સિન અન્ય પ્રકારના ક્રોનિક પેલ્વિક પીડાનો અનુભવ કરતી સ્ત્રીઓને મદદ કરી શકે છે, પરંતુ એન્ડોમેટ્રિઓસિસ ધરાવતી મહિલાઓમાં આ સારવારનો અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો નથી.

“અમે જાણીએ છીએ કે ઘણા ડોકટરો તેમના દર્દીઓને મદદ કરવા માટે બોટ્યુલિનમ ઝેરનો ઉપયોગ કરી રહ્યા છે, પરંતુ દરેક જણ વિવિધ ઝેરી ઝેર અને વિવિધ ડોઝ સહિત થોડીક અલગ તકનીકો અને પદ્ધતિઓનો ઉપયોગ કરે છે. ડૉ. કાર્પ જણાવે છે કે, આ અભ્યાસ પેલ્વિક પીડામાં માનક પ્રોટોકોલ્સ અને સારવારને સુનિશ્ચિત કરવામાં મદદ કરવા માટે કઠોરતા પ્રદાન કરશે.

મોટા તબીબી અભ્યાસોને વર્તમાન તારણોની પુષ્ટિ કરવાની જરૂર પડશે. આ ઉપરાંત, ભવિષ્યના સંશોધનમાં લાંબા સમય સુધી પેલ્વિક પીડાને લગતા મિકેનિઝમ્સ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં આવશે અને બૉટો્યુલિનમ ઝેર તે ઉપચારની સારવારમાં મદદ કરી શકે તેવા માર્ગોની બહેતર સમજણ આપશે.

એનઆઈએન્ડએસ એ મગજ અને ચેતાતંત્ર પર સંશોધનના રાષ્ટ્રના અગ્રણી ભંડોળ છે. એનઆઈએન્ડએસનું મગજ મગજ અને ચેતાતંત્ર વિશે મૂળભૂત જ્ઞાન મેળવવા અને ન્યુરોલોજીકલ રોગના બોજને ઘટાડવા માટે તે જ્ઞાનનો ઉપયોગ કરવો છે.

નેશનલ ઇન્સ્ટિટયૂટ ઓફ હેલ્થ (એનઆઈએચ) વિશે: રાષ્ટ્રની તબીબી સંશોધન એજન્સી, એનઆઈએચમાં 27 સંસ્થાઓ અને કેન્દ્રો શામેલ છે અને તે યુ.એસ. આરોગ્ય અને માનવ સેવા વિભાગનો ઘટક છે. એનઆઈએચ પ્રાથમિક સંઘીય એજન્સી છે જે મૂળભૂત, ક્લિનિકલ અને ટ્રાન્સલેશનલ તબીબી સંશોધનનું સંચાલન અને ટેકો આપે છે અને સામાન્ય અને દુર્લભ રોગો બંને માટે કારણો, ઉપચાર અને ઉપચારની તપાસ કરે છે. એનઆઈએચ અને તેના કાર્યક્રમો વિશે વધુ માહિતી માટે, www.nih.gov ની મુલાકાત લો.

એનઆઈએચ … ડિસ્કવરી ઇન હેલ્થ ® ®

સંદર્ભ

ટંડન એચકે એટ અલ. એન્ડોમેટ્રિઓસિસ ધરાવતી મહિલાઓમાં પીઠના દુખાવો માટે બોટુલિનમ ઝેર, પીડા-કેન્દ્રિત સારવારના જૂથ અભ્યાસ. પ્રાદેશિક એનેસ્થેસિયા અને પેઇન મેડિસિન.

###

Post Author: admin