સી.આર.પી. પરીક્ષણ સી.ઓ.પી.ડી. ફ્લૅર અપ્સમાં વિશિષ્ટતાપૂર્વક એન્ટિબાયોટિક ઉપયોગ ઘટાડી શકે છે – વિશેષતા તબીબી સંવાદો

કાર્ડિફ યુનિવર્સિટી, ઓક્સફર્ડ અને કિંગ્સ કૉલેજ લંડન યુનિવર્સિટીના સંશોધકોએ એક નવા અભ્યાસ મુજબ, સરળ આંગળી-પ્રખર રક્ત પરીક્ષણ ફેફસાંની સ્થિતિ ક્રોનિક અવરોધક પલ્મોનરી રોગ (સીઓપીડી) ધરાવતા લોકો માટે એન્ટીબાયોટીક્સની બિનજરૂરી નિવારણ અટકાવવામાં અને 20 માં પરિણમી શકે છે. સીઓપીડી ફ્લેર અપ્સ માટે એન્ટિબાયોટિક્સનો ઉપયોગ કરતા ઓછા લોકો.

ક્રોનિક અવરોધક પલ્મોનરી રોગ (સીઓપીડી) માટે સારવાર માર્ગદર્શન માટે સી-રીએક્ટીવ પ્રોટીન (સીઆરપી) સ્તરોનો ઉપયોગ કરીને ક્લિનિકલ પરિણામો સાથે સમાધાન કર્યા વિના વધારે એન્ટિબાયોટિકનો ઉપયોગ થઈ શકે છે. આ રીતે એન્ટિબાયોટીક્સના ઉપયોગને ઘટાડવાથી એન્ટિબાયોટિક પ્રતિકાર સામેની લડાઈમાં મદદ મળી શકે છે.

મહત્ત્વની વાત એ છે કે, એન્ટિબાયોટિક ઉપયોગમાં આ ઘટાડો તેમના જી.પી. શસ્ત્રક્રિયા પરના સલાહ-સૂચન પછી, અથવા તેમના છાત્રાલયમાં અથવા તેમની છાતી અથવા આરોગ્ય સંભાળ સેવાઓનો ઉપયોગ પછીના છ મહિનામાં દર્દીઓની પુનઃપ્રાપ્તિ પર નકારાત્મક અસર નહી કરે.

યુકેમાં 10 લાખથી વધુ લોકો સી.ઓ.પી.ડી. ધરાવે છે, જે ધુમ્રપાન અને અન્ય પર્યાવરણીય પ્રદૂષકો સાથે ફેફસાંની સ્થિતિ છે. શરત સાથે રહેતા લોકો વારંવાર તીવ્રતા, અથવા અસ્પષ્ટતા અનુભવે છે, અને જ્યારે આવું થાય છે, ત્યારે ચારમાંથી ત્રણ એન્ટીબાયોટીક્સ સૂચવે છે. જો કે, આ ફ્લેર-અપ્સના બે-તૃતીયાંશ બેક્ટેરિયા ચેપને લીધે નથી અને એન્ટીબાયોટીક્સ મોટેભાગે દર્દીઓને લાભ આપતા નથી.

કાર્ડિફ યુનિવર્સિટી સ્કૂલ ઑફ મેડિસિનના પ્રોફેસર નિક ફ્રાન્સિસે કહ્યું: “સરકારો, કમિશનર, તબીબીશાસ્ત્રીઓ અને વિશ્વભરમાં સીઓપીડી સાથે રહેતા દર્દીઓ તાત્કાલિક સાધનોની શોધ કરી રહ્યા છે જ્યારે એન્ટીબાયોટીક્સને રોકવા સલામત છે અને ફ્લાયર-અપ્સની સારવાર પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે. અન્ય સારવાર સાથે.

“આ એક દર્દીની વસ્તી છે જે ઘણી વખત એન્ટીબાયોટીક્સ પ્રાપ્ત કરતાં વધુ જોખમમાં હોવાનું માનવામાં આવે છે, પરંતુ અમે એન્ટિબાયોટિક ઉપયોગમાં ઘટાડો પ્રાપ્ત કરી શક્યા છીએ જે મોટાભાગના અન્ય એન્ટિમિક્રોબાયલ સ્ટેવાર્ડશિપ હસ્તક્ષેપો દ્વારા પ્રાપ્ત કરવામાં આવતી તેની તીવ્રતા જેટલી છે, અને તે દર્શાવે છે કે આ અભિગમ સલામત હતો. ”

આંગળી-પરીક્ષા પરીક્ષણ સી-રીએક્ટીવ પ્રોટીન (સીઆરપી) ની માત્રાને માપે છે – ગંભીર ચેપના પ્રતિભાવમાં રક્તમાં બળતરાની માર્કર છે. સી.ઓ.પી.ડી. ધરાવતી વ્યક્તિઓ જે લોહીમાં ઓછું સીઆરપી સ્તર ધરાવે છે તે એન્ટિબાયોટિક સારવારથી થોડો લાભ મેળવે છે.

ઑક્સફર્ડ યુનિવર્સિટીના પ્રોફેસર ક્રિસ બટલરે કહ્યું: “આ સખત ક્લિનિકલ ટ્રાયલ એ દબાવી દેવાના મુદ્દાઓને સીધા જ બોલે છે; આપણા હાલના એન્ટીબાયોટીક્સની ઉપયોગીતા જાળવવી; સ્તરીકરણ, વ્યક્તિગત સંભાળની સંભવિતતા; બિનજરૂરી એન્ટિબાયોટિક ઉપયોગ ઘટાડવા, અને કાળજી પરીક્ષણના મુદ્દા વિશે સંદર્ભિત રીતે યોગ્ય પુરાવાઓનું મહત્વ; ક્રોનિક અવરોધક પલ્મોનરી રોગની સામાન્ય સ્થિતિ ધરાવતા લોકોને સંભાળની ગુણવત્તામાં વધારો કરવો.

“મોટાભાગના એન્ટીબાયોટીક્સ પ્રાથમિક તબીબી સંભાળમાં સૂચવવામાં આવે છે, અને આમાંના ઘણા સૂચનો દર્દીઓને લાભ આપતા નથી: વધુ સારી રીતે લક્ષિત એન્ટિબાયોટિક સૂચિત કરવા માટે કાળજી પરિક્ષણના મુદ્દાને ઉત્તેજક ઉકેલ તરીકે પ્રોત્સાહન આપવામાં આવે છે. જો કે, સંભાળ પરીક્ષણોના મુદ્દા પર વર્ચ્યુઅલ રીતે કોઈ ટ્રાયલ થયા નથી જે તબીબી વર્તણૂંક, દર્દીના વર્તન અને દર્દીના પરિણામો પર અસર કરે છે. ક્રોનિક પલ્મોનરી બીમારીના તીવ્ર વધારાઓ બિનજરૂરી એન્ટિબાયોટિક ઉપયોગના નોંધપાત્ર પ્રમાણમાં છે, પરંતુ એમ્બ્યુલરી કેર (જ્યાં એન્ટીબાયોટીક્સના મોટા ભાગના સૂચિત છે) માં સમસ્યાનો સારો ઉકેલ હવે સુધી ઓળખાયો નથી. એવૉપેટરી કાળજીમાં એઇકોપડીડીના બાયોમાર્કર સંચાલિત સંચાલનનું અમારું પ્રથમ અજમાયશ છે, અને તે અસર જોવા મળે છે જે પ્રેક્ટિસ-બદલાવ હોવી જોઈએ. ”

જોનાથન બિડમેડ અને માર્ગારેટ બાર્નાડ પીસીઇ અભ્યાસ પર દર્દી અને જાહેર પ્રતિનિધિઓ હતા, જે સીઓપીડી ધરાવતા દર્દીઓ માટે અવાજ આપતા હતા: જોનાથન બિડમેડે ટિપ્પણી કરી હતી: “એન્ટીબાયોટીક્સ દ્વારા કેટલા લોકોને બચાવવામાં આવે તે માત્ર આપણને જ પ્રકાશિત કરવાની જરૂર છે પણ ઘણાને બિનજરૂરી હોવા છતાં નુકસાન થાય છે એન્ટીબાયોટિક ઉપયોગ. સીઓપીડી પીડિત તરીકે, હું જાણું છું કે તીવ્રતાના પ્રથમ સંકેત પર એન્ટીબાયોટીક્સ નિયમિતપણે ઉપયોગમાં લેવાય છે: આ અભ્યાસ દર્શાવે છે કે ડોક્ટરો એવા ઉદાહરણોને વધુ સારી રીતે ઓળખવા માટે એક સરળ આંગળી-પરી પરીક્ષણનો ઉપયોગ કરી શકે છે જ્યાં એન્ટીબાયોટીક્સ સંભવતઃ સારું નહીં કરે અને કેટલાક નુકસાન પણ કરી શકે છે. આનાથી અમને અન્ય સારવાર પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં મદદ મળી શકે છે જે કેટલાક ઉશ્કેરણી માટે વધુ સહાયરૂપ થઈ શકે છે. ”

પ્રોફેસર હાયવેલ વિલિયમ્સ, એનઆઇએચઆરના હેલ્થ ટેક્નોલૉજી એસેસમેન્ટ (એચટીએ) પ્રોગ્રામના ડિરેક્ટર, જણાવ્યું હતું કે: “આ એક ખરેખર મહત્વપૂર્ણ અભ્યાસ છે જે સ્પષ્ટ પુરાવા આપે છે કે જી.પી. સર્જરીમાં સાદી બાયોમાર્કર લોહીની તપાસ ક્રોનિક અવરોધક પલ્મોનરી બીમારી ધરાવતા લોકો પર લોહીની તપાસ કરે છે. અપ્સમાં, આ ફ્લેર-અપ્સમાંથી પુનઃપ્રાપ્તિને પ્રતિકૂળ અસર વિના, એન્ટીબાયોટીક્સના બિનજરૂરી નિર્ધારણને ઘટાડવાની સંભવિતતા છે. આ બદલામાં એન્ટિમિક્રોબાયલ પ્રતિકાર (એએમઆર) ના વ્યાપક વૈશ્વિક સ્વાસ્થ્યના જોખમોનો સામનો કરવામાં મદદ કરે છે.

Post Author: admin