ભવાની દેવી: વર્લ્ડ ફેન્સિંગ ચૅમ્પિયનશીપમાં ઇતિહાસકાર નિર્માતા ટોક્યો 2020 ઓલિમ્પિક્સ – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ માટે આશાને પ્રોત્સાહન આપે છે.

ચડાલવાડા આનંદ સુંદરધાર્મન ભાવી દેવી, જે ભવની દેવી તરીકે પણ ઓળખાય છે, તે આગામી વર્ષે ઓલિમ્પિક ફૅન્સરનું પ્રથમ ભારતીય બની શકે છે. (સ્રોત: ટ્વીટર / @ આઈમભાવણીદેવી)

સીએ ભવની દેવીએ રવિવારના રોજ ઇતિહાસ બનાવ્યો હતો જ્યારે તે ચાલી રહેલી વર્લ્ડ ફેન્સિંગ ચેમ્પિયનશિપ્સમાંથી છેલ્લા 16 સુધી પહોંચવા માટે પ્રથમ ભારતીય ફેન્સર બન્યો હતો. બુડાપેસ્ટમાં સિમા સ્પોર્ટ્સ અને કોન્ફરન્સ સેન્ટરમાં રોમાનિયાના બિઆન્કા પાસ્કુ (વ્યક્તિગત મહિલા સબર ઇવેન્ટમાં) ની હારમાં તેણીએ પરાજય આપ્યો હોવા છતાં, દેવીના પ્રદર્શનથી ટોક્યો 2020 ની ઓલિમ્પિક્સમાં સ્લોટ માટે તેણીની દલીલ કરવામાં આવે છે.

બુડાપેસ્ટમાં વર્લ્ડ ફેન્સિંગ ચેમ્પિયનશિપ2019 દરમિયાન ટોચના 16 સુધી પહોંચનારા પ્રથમ ભારતીય ફેન્સરને ખરેખર આનંદ થયો છે. જો કે હું ટોચની 8 માં કોઈ સ્થાન પર ચૂકી ગયો છું, તેમ છતાં એક તબક્કે માત્ર ચોક્કસપણે, 14-15 રોમાનિયન ફેન્સર # ફેન્સિંગ સાથે pic.twitter.com/HwcuVqbeI1

– ભાવી દેવી (@Iambhavaniદેવી) જુલાઇ 21, 2019

ફક્ત એક બિંદુ (14-15) થી થોડું ગુમાવવું, 25 વર્ષીયએ ઇવેન્ટ સમાપ્ત થયા પછી રેન્કિંગમાં 23 સ્થાનો પર કૂદીને ફેન્સીંગ સર્કિટમાં પોતાનું ચિહ્ન બનાવ્યું. તેણી હાલમાં 44 મું સ્થાન ધરાવે છે, જે ઓલિમ્પિક્સ માટે તેની લાયકાતની શક્યતાને વેગ આપે છે.

છેલ્લા નવેમ્બરમાં ઓસ્ટ્રેલિયાના કેનબેરામાં યોજાયેલી કોમનવેલ્થ ફેન્સિંગ ચેમ્પિયનશીપમાં સુવર્ણ ચંદ્રક જીતનાર પ્રથમ ભારતીય હોવાના કારણે, દેવીએ આ ગતિવિધિ ચાલુ રાખી છે.

2019 ની વર્લ્ડ ફેન્સિંગ ચૅમ્પિયનશિપમાં, જે 15 જુલાઇથી શરૂ થયો હતો, દેવીએ 64 રાઉન્ડમાં ટ્યુનિશિયાના એઝા બેસ્બેસ (ક્રમાંકિત 61) સામેની ઝુંબેશની શરૂઆત કરી હતી. ચેન્નઈમાં જન્મેલા ફેન્સરએ 15-10 ના દાવથી હરીફાઈ જીતી હતી ધીમે ધીમે

પછીના રાઉન્ડમાં, જ્યાં તેણી કેનેડાના ગેબ્રિઅલા પેજ (ક્રમાંકિત 36) વિરુદ્ધ હતી, ત્યારે અંડરડોગ એ બ્લાઇન્ડરને ખેંચી લીધો હતો. ભાવનની શરૂઆતથી જ કેનેડિયનની એડવાન્સિસમાં 11-14 ની તીવ્ર ઘટાડો થઈ રહ્યો હતો. પરંતુ, તે પછી તરત જ વર્લ્ડ ચૅમ્પિયનશિપના પૂર્વ ક્વાર્ટરમાં પ્રવેશ કરનાર પ્રથમ ભારતીય બનવા માટે પૃષ્ઠના ત્રણ મેચ પોઇન્ટ્સને ઉથલાવીને ઇતિહાસ બનાવ્યો. હારના ચહેરા પર સતત ચાર છક્કા સાથે, અંતે તેણે 15-14 મેચ જીતી લીધી.

કેવી રીતે ભાવન દેવી આંતરરાષ્ટ્રીય ફેન્સિંગ સર્કિટમાં એકમાત્ર ભારતીય બન્યા

ભવનીએ પૂર્વ ક્વાર્ટરમાં પ્રવેશ કર્યો હતો, તે છેલ્લા આઠમાં પ્રવેશવાની આશા રાખતો હતો, પરંતુ સ્પર્ધામાં હારી ગયેલી તેના રનને પાસ્કુ (ક્રમાંકિત 19) દ્વારા ગ્રાઇન્ડીંગ અટકમાં લાવવામાં આવી હતી. ભારતીય ફેન્સર 14-14થી પાછળની મેચમાં પાછો ફરવા પહેલા, 5-13થી પાછળ નીકળ્યો હતો, જેણે મેચને વાયર પર નીચે લાવી હતી.

ત્યારબાદ પાસ્કુ ફટકો પડ્યો ન હતો અને મેચ પોઇન્ટ પકડ્યો હતો, અને જ્યારે તે ચાલુ થયો, ત્યારે ગ્રીસના થિયોડોરા ગકાઉન્ટૌરા સાથે કાંસ્ય જીતી ગયો. રવિવારે રશિયાના સોફિયા વેલીકાયાને હરાવીને યુક્રેનની ઓલ્ગા ખરલાને સુવર્ણ ચંદ્રક જીત્યા.

વાડ શું છે?

સ્પર્ધાત્મક વાડમાં ત્રણ પ્રાથમિક શાખાઓ છે, જેમ કે એપી, ફોઇલ અને સૅબર. તમામ ઇવેન્ટ્સનો આદેશ છે કે ફિન્સર પોઇન્ટ સ્કોર કરવા માટે હથિયાર સાથે વિરોધીને સ્પર્શ કરે છે. ેપી અને ફોઇલમાં, સ્પર્શ તલવારની ટીપીને બનાવવામાં આવે છે, જ્યાં સમગ્ર શરીર એપી માટે માન્ય લક્ષ્ય છે, જ્યારે માત્ર ધૂળ એ ફોઇલ માટે માન્ય લક્ષ્ય છે.

સાબર માટે, ભાવનની પસંદગીના હથિયાર, તલવારના કોઈપણ ભાગ સાથે સ્કોરિંગ સ્પર્શ કરી શકાય છે. સાબર એક ટૂંકા, હળવા થ્રોસ્ટિંગ હથિયાર છે જે હાથને બાકાત રાખીને, હિપ્સ ઉપર ગમે ત્યાં લક્ષ્યાંક રાખે છે; માથા, ગરદન, હાથ અને ધડ. તે “રસ્તોનો અધિકાર” ની કલ્પના પણ ધરાવે છે, જ્યાં બંને ફેન્સર્સ એકબીજાને લગભગ એક સાથે સ્પર્શ કરે છે, તો આ હુમલો શરૂ કરનાર વ્યક્તિને પોઇન્ટ આપવામાં આવે છે.

ફૅન્સર્સને જાકીટ, પ્લાસ્ટ્રોન, મોજા, સાંધા, માસ્ક અને લેમે સહિત સંરક્ષણાત્મક કપડા પણ પહેરવા પડે છે, જે સ્કોરિંગની સરળતા માટે ઉપયોગમાં લેવાતી ઇલેક્ટ્રિકલ વાહક સામગ્રીની એક સ્તર છે.

ટોક્યો 2020 ઓલમ્પિક્સ માટે ક્વોલિફાઇંગ વિશે શું?

આવતા વર્ષે 24 જુલાઇથી શરૂ થતાં, ટોક્યો 2020 ની ત્રણેય શાખાઓમાં સ્પર્ધાત્મક ચંદ્રક હશે. વ્યક્તિગત સબેર ઇવેન્ટમાં, દરેક મેચમાં ત્રણ-ત્રણ-મિનિટના રાઉન્ડમાં તેમની વચ્ચેના બાકીના સમયનો સમાવેશ થાય છે, જ્યાં શક્ય તેટલી જલ્દી 15 ટચ ફટકારી શકે છે. ત્રણ રાઉન્ડના અંતે ટાઇના કિસ્સામાં, 1-મિનિટની અચાનક-મૃત્યુ અવધિ છે.

આગામી વર્ષે ટોક્યો ઓલિમ્પિક્સ માટે ક્વોલિફિકેશન મુખ્યત્વે 4 એપ્રિલ, 2020 ના રોજ ટીમ અને વ્યક્તિગત બંને વિશ્વ ક્રમાંકના આધારે કરવામાં આવે છે. આઠ ટીમો તેમની રેન્કિંગના આધારે ક્વોલિફાઇ થયા પછી, ટીમ ઇવેન્ટમાં ફૅન્સર્સ વ્યક્તિગત ઇવેન્ટ માટે પણ સ્પર્ધા કરશે. એવા દેશોમાંથી 10 અન્ય વ્યક્તિગત ફેન્સર્સ કે જેની ટીમ નથી.

આ 10 વ્યક્તિઓમાંથી, બે યુરોપમાં સૌથી વધુ ક્રમાંકિત લાયક ફેન્સર્સ હશે, એશિયા-ઓશનિયાના બે, આફ્રિકાના એક અને પાન-અમેરિકામાંથી એક હશે. બાકીના ચાર સ્થળોએ, એપ્રિલ 2020 માં કોન્ટિનેન્ટલ ક્વોલિફિકેશન ટુર્નામેન્ટ્સ હશે, જ્યાં ભાવી પોતાની વિમેન્સ વ્યક્તિગત સબર ઇવેન્ટમાં ટૉકી ટોકિયો પર ટિકિટ કરી શકે છે. 67 થી 44 ની ક્રમાંકમાં રેન્કિંગમાં ભારે કૂદકોને લીધે, એશિયન ક્વોલિફાયર્સ દ્વારા ઓલમ્પિક માટે ક્વોલિફાય કરવાની તેમની તકોમાં વધારો થયો છે.

2019 વર્લ્ડ ફેન્સિંગ ચેમ્પિયનશિપ અને 2018 ની કૉમનવેલ્થ ફેન્સિંગ ચેમ્પિયનશીપમાં સુવર્ણ ચંદ્રકની સફળતા ઉપરાંત, 2012 ની કોમનવેલ્થ ચૅમ્પિયનશિપમાં અને 2012 ની ટુસ્કેની કપમાં ભવની દેવીને બે ગોલ્ડ મેડલ પણ મળ્યા હતા. દેખીતી રીતે, જાણીને અથવા અજાણતાં, તે ધીમે ધીમે ભારતને ફેન્સીંગ નકશા પર મૂકે છે.

Post Author: admin